Home / Thông tin / Tiểu sử hai vị hiển thánh ngày 27.4.2014

Tiểu sử hai vị hiển thánh ngày 27.4.2014

 

Tiểu sử hai vị hiển thánh ngày 27.4.2014

Tiểu sử Thánh Giáo hoàng Gioan XXIII

– Thánh Giáo Hoàng Gioan 23, tên thật là Angelo Giuseppe Roncalli

– Sinh ngày 25.11.1881, tại Sotto il Monte, thuộc giáo phận Bergamo, nước Italia

– Gia nhập chủng viện Bergamo năm 1892

– Gia nhập Dòng Ba Phanxicô 1896, được chấp thuận và tuyên khấn ngày 23.5.1897

– Học tại Chủng Viện Giáo Hoàng Rôma từ 1901 đến 1905

– Thụ phong linh mục tháng 10.1904, tại nhà thờ Thánh Maria tại Monte Santo ở Rôma

– Năm 1905: Làm thư ký cho Đức Cha Giacomo Maria Radini Tedeschi giáo phận Bergamo

– Năm 1915: Làm tuyên úy quân đội tại Italia.

– Năm 1919: Làm linh hướng cho chủng viện.

– Năm 1921: Làm việc tại Tòa Thánh Rôma.

– Năm 1925: Thụ phong Giám Mục và làm Sứ Thần Tòa Thánh tại Bulgaria.

– Năm 1935: Làm Sứ Thần Tòa Thánh tại Thổ Nhĩ Kỳ và Hy Lạp.

– Năm 1944: Làm Sứ Thần Tòa Thánh tại Pháp.

– Năm 1953: Được thăng Hồng Y.

– Ngày 28.10.1958: Được bầu làm Giáo Hoàng.

– Ngày 3.6.1963: ngài qua đời, thọ 82 tuổi, khi Công Đồng Vatican II đang diễn ra.

– Ngày 03.09.2000, được Đức Giáo Hoàng Gioan Phaolô II phong chân phước.

 

Tiểu sử Thánh Giáo hoàng Gioan Phaolô II

– Thánh Giáo Hoàng Gioan Phaolô 2 tên thật là Karol Jósef Wojtila

– Sinh ngày 18 tháng 5 năm 1920 tại Wadowice, Ba Lan.

– Rửa tội ngày 20 tháng 6 năm 1920.

– Năm 1929: Rước lễ lần đầu

– Năm 1938: Lãnh nhận bí tích Thêm Sức.

– Năm 1935: được huấn luyệnquân sự

– Năm 1939: Làm việc cắt đá ở hầm mỏ gần Kraków.

– Năm 1942: Gia nhập chủng viện thầm lặng ở Kraków.

– Năm 1946: Thụ phong linh mục và du học ở Angelicum, Rôma (thuộc dòng Đaminh).

– Năm 1948: Hoàn thành luận án tiến sĩ triết học sau đó lấy bằng tiến sĩ thần học về Đức Tin tại Đại Học Jagellonian ở Kraków, Ba Lan.

– Năm 1953: Giáo sư tại Đại Chủng Viện Kraków và Đại Học Công Giáo Lublin.

– Năm 1958: Tiến sĩ thần học tại Đại Học Jagellonian ở Kraków.

– Ngày 04.7.1958: Giám mục phụ tá giáo phận Kraków.

– Năm 1964: Tổng Giám Mục giáo phận Kraków.

– Năm 1967: Được thăng hồng y.

– Ngày 16.10.1978: Được bầu làm giáo hoàng.

– Từ trần ngày 02 tháng 04 năm 2005.

– Ngày 01.05.2011: Được Đức Giáo Hoàng Biển Đức 16 phong chân phước.